ไฟไหม้โรงงานต้องหยุดกิจการชั่วคราวให้ลูกจ้างที่อยู่ฝ่ายตรวจรับของหยุดด้วยเหตุนี้ได้หรือไม่?


1. ไฟไหม้โรงงานต้องหยุดกิจการชั่วคราวให้ลูกจ้างที่อยู่ฝ่ายตรวจรับของลหยุดด้วยเหตุนี้ได้หรือไม่  ถ้าหากว่าบริษัทไม่มีเหตุจำเป็นที่จะต้องลดค่าใช้จ่ายเนื่องจากบริษัทได้เงินค่าประกันจากเหตุเพลิงไหม้ 700 กว่าล้านบาทจนทำให้บริษัทมีกำไร100กว่าล้านบาท (ref.ข้อมูลผลประกอบการปลายปี)

 



ผู้ตั้งกระทู้ พนักงาน :: วันที่ลงประกาศ 2008-06-13 01:03:30


[1]

ความคิดเห็นที่ 1 (2866535)

ตอบคุณพนักงาน

กรณีนี้  บริษัทฯ น่าจะไม่สามารถใช้เหตุผลของมาตรา 75  แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงานฯ ในการหยุดกิจการชั่วคราวได้   เพราะเคยมีแนวคำพิพากษาฎีกาไว้ (กรณีของบริษัท ไทยเกรียงสิ่งทอฯ)ว่า   ไฟไหม้ไม่ถือเป็นเหตุสุดวิสัย

ผู้แสดงความคิดเห็น ผู้ช่วยฯ วันที่ตอบ 2008-06-27 16:06:22



[1]


แสดงความคิดเห็น
ความคิดเห็น *
ผู้แสดงความคิดเห็น  *
อีเมล 
ไม่ต้องการให้แสดงอีเมล


Copyright © 2010 All Rights Reserved.