การคิดโอทีในวันหยุดควรจ่าย1.5หรือ3เท่า


 มีเรื่องสอบถามค่ะเกี่ยวกับการคิดค่าล่วงเวลาในวันหยุดควรคิดที่กี่เท่า 1.5 หรือ 3 เท่า 1)พนักงานมาทำงานในวันหยุด (13 เมษายน 2557) โดยเริ่มทำงานตั้งแต่เวลา 08.00-23.50 น. หากเบิกโอที บริษัทจะคิดโอทีให้ดังนี้ 1.1)เวลา 08.00-17.00 น. คิดโอที 1 เท่า (เพราะเป็นพนักงานรายเดือนได้รับค่าแรงอยู่แล้ว1เท่า) 1.2) เวลา 17.30-23.50 น. คิดโอที 3 เท่า (เพราะเป็นการทำงานล่วงเวลาในวันหยุดหลังเวลาทำงานปกติ บริษัทกำหนดให้พนักงานพัก 30 นาที จึงเริ่มทำงานล่วงเวลาได้) 2)พนักงานท่านนี้ไม่ขอเบิกโอทีแต่ขอนำสิทธิ์ที่ตนเองไม่ได้หยุดงาน ไปขอหยุดในวันทำงานวันอื่นแทน เป็นข้อตกลงของพนักงานและบริษัท (ทำงานวันที่ 13 เมษายน 2557 จำนวน 1 วัน แต่ขอใช้สิทธิ์หยุดจำนวน  2 วันทำงาน ) สามารถทำได้มั้ย?  3) พนักงานไม่เบิกโอทีตามข้อ 1.1 แต่ขอเบิกโอทีตามข้อ 1.2 บริษัทจะคิดโอทีให้กับพนักงานท่านนี้อย่างไร? มีข้อกฎหมายมาตราไหนรองรับบ้าง?

ขอบคุณมากค่ะ



ผู้ตั้งกระทู้ klairung :: วันที่ลงประกาศ 2014-04-18 21:19:47


[1]

ความคิดเห็นที่ 1 (3622960)

1. วันหยุดตามประเพณีตามมาตรา 29 หากนายจ้างสั่งให้มาทำงานในวันดังกล่าว นายจ้างต้องจ่ายค่าทำงานในวันหยุด และค่าล่วงเวลาในวันหยุด ตามมาตรา 62 

2. ตามพระราชบัญญัติแรงงานสัมพันธ์ พ.ศ.2518 มาตรา 20 การเปลี่ยนแปลงสภาพการจ้างหากเป็นคุณกับพนักงานยิ่งกว่าก็สามารถทำได้ หากพนักงานร้องขอว่า ในวันที่ 13 จะมาทำงานโดยของแลกเปลี่ยนกับการหยุดงาน 2 วันโดยได้รับค่าจ้าง ซึ่งเป็นคุณกับพนักงานมากกว่า )แต่วันที่ 13 หากพนักงานมาทำงานก็จ่ายค่าจ้างตามปกติ) และนายจ้างยินยอมก็สามารถทำได้โดยไม่ผิดกฎหมายอะไร 

3. หากถือว่า วันที่ 13 เป็นวันทำงานตามปกติแล้ว การคิดการทำงานล่วงเวลาก็เป็นไปตามปกติ คือ 1.5 เท่า เพราะเป็นการแลกวันหยุด แลก 1 วันกับ 2 วัน 

3. ต้องให้พนักงานทำหนังสือขอมาและนายจ้างรับการเสนอนั้นก็ถือว่าใช้ได้ หากมีการเปลี่ยนแปลงใดๆ ลูกจ้างเป็นผู้ต้องการและนายจ้างยินยอมก็ไม่มีปัญหาอะไร

ผู้แสดงความคิดเห็น ที่ปรึกษา วันที่ตอบ 2014-04-19 12:56:45



[1]


แสดงความคิดเห็น
ความคิดเห็น *
ผู้แสดงความคิดเห็น  *
อีเมล 
ไม่ต้องการให้แสดงอีเมล


Copyright © 2010 All Rights Reserved.