ลาป่วยกับใบรับรองแพทย์ และการลาบวช


อยากถามปัญหาเพื่อความเข้าใจครับ  อยากทราบว่า การลาป่วยติดต่อกัน 1 ถึง 2 วัน แต่ไม่เกิน 3 วัน ตามกฏหมายจำเป็นต้องมีใบรับรองแพทย์ไหมครับ หรือ แล้วแต่บริษัทจะกำหนดครับ

ผมมีปัญหาด้านโรคภูมิแพ้ อยู่มาวันหนึ่งผมมาถึงที่ทำงานแล้ว แต่อาการกำเริบและได้กินยา จากนั้นมีอาการง่วงนอนครับ  จึงบอกฝ่ายบุคคลว่า ขอลากลับบ้านมานอนพักผ่อน เพราะผมอยู่ไปกินยาไปก็มีอาการง่วงซึมทำงานลำบากอยู่แล้ว ... จึงอยากกลับมานอนพักที่บ้าน ซึ่งผมได้ไปหาหมอตั้งนานแล้ว และหมอให้ยามาทานเอง .. ยาหมดก็มารับยาได้ ...

วันนั้นผมแค่ทานยาแล้วอยากกลับบ้าน แต่ฝ่ายบุคคลมักบอกว่า ต้องเอาใบรับรองแพทย์มา ลาป่วยต้องเอาใบรับรองแพทย์มา พูดย้ำตลอดแบบนี้

ผมเลยถามว่า : ลาป่วยวันเดียวต้องมีใบรับรองแพทย์ด้วยหรอ 
เขาบอกว่า : มันเป็นกฏของบริษัท ลาป่วยต้องมีใบรับรองแพทย์มายืนยัน

ผมก็เลยไม่เถียง แล้วไม่สนใจ เดินกลับบ้านอย่างเดียวตอนนั้นไม่ไหวแระ ง่วงมากครับ ..ผมอ่านตามลิ้งค์ข้างล่างแล้ว ก็เข้าใจบ้าง ครับ แต่อยากให้อธิบายหน่อยหนึ่งว่า บริษัทมีสิทธิกำหนดว่า ลาป่วย 1 วันต้องมีใบรับรองแพทย์ไหม ? ถูกต้อง หรือ ผิดกฏหมายหรือป่าว ในเรื่องกำหนดการลาป่วยต้องมีใบรับรองแพทย์

คือผมไม่ได้สนใจหรอกครับว่า ... จะมีปัญหากับฝ่ายบุคคล เพราะผมลาป่วยจะ 1 หรือ วัน ผมลาหยุดแต่ไม่ไปหาหมออยู่แล้ว มักจะซื้อยามาทานเอง และก็ไม่ได้ยืนใบรับรองแพทย์อยู่แล้ว ...จะไล่ออกก็ช่างครับ

แค่อยากรู้และจะได้ชี้แจงให้มันถูกต้อง ในเรื่องนี้ ... บางครั้งผมถามไปว่า ต้องมีใบรับรองแพทย์ด้วยหรอ ... เขามักบอกให้ผมไปเรียนมาใหม่ ...อันนี้มันจี๊ดครับ ...ซึ่งผมไม่ได้เรียนกฏหมายแต่ผมเรียนไอทีมา ...

............................

อีกคำถามหนึ่งครับ  การลาบวช

การลาป่วยเขาบอกลาได้ 30 วัน อันนี้เข้าใจ แต่เขาบอกว่า การลาบวชจะไม่ได้ค่าจ้าง ถูกต้องไหมครับ .. เรื่องค่าจ้างไม่ได้สนในหรอกครับ แต่อยากรู้เรื่องกฏหมาย

ตั้งแต่เขาบอกให้ผมไปเรียนมาใหม่ ... ผมมักจะอ่านในเวบนี้ประจำได้ความรู้เยอะ ครับ ขอบคุณครับ

อ้างอิง http://www.sombatlegal.com/index.phplay=show&ac=article&Id=538662660&Ntype=1และ http://www.sombatlegal.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=421785&Ntype=1

 



ผู้ตั้งกระทู้ พนักงานผู้ไม่รู้กฏหมาย :: วันที่ลงประกาศ 2012-03-01 22:14:52


[1]

ความคิดเห็นที่ 1 (3278828)

 ตามมาตรา 32 พรบ คุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2541 กล่าวว่า ให้ลูกจ้างลาป่วยได้ตามที่ป่วยจริง การลาป่วยตั้งแต่สามวันทำงานขึ้นไป นายจ้างอาจให้ลูกจ้างแสดงใบรับรองแพทย์.............ในกรณีที่ลูกจ้างไม่อาจแสดงใบรับรองแพทย์ได้ ให้ลูกจ้างชี้แจงให้นายจ้างทราบ ฯลฯ 

ดังนั้น การลาป่วยกฎหมายเพียงบอกว่า หากลาเกิน 3 วันจึงขอให้แสดงใบรับรองแพทย์ หากลาวัน สองวันก็่ไม่ต้องแสดงใบรับรองแพทย์ และหากนายจ้างไม่สามารถไม่อนุญญาติการลาป่วยนั้นได้ 

นายจ้างมีสิทธิออกระเบียบในเรื่องการลาป่วย แต่หากระเบียบที่ขัดกับกฎหมาย ซึ่งเป็นกฎหมายเพื่อความสงบเรียบร้อยของประชาชนแล้ว ระเบียบนั้นก็ไม่มีผลใช้บังคับ ฝ่ายบุคคลส่วนใหญ่มักจะคิดว่า ลูกจ้างไม่รู้กฎหมายหรือรู้น้อยกว่า ซึ่งเป็นความคิดที่ไม่ถูกต้อง พนักงานระดับล่างเรียนรู้เรื่องกฎหมายได้เร็ว เพราะเป็นสิทธิทางกฎหมายของพวกเขาเอง

ส่วนการลาบวชนั้น ขึ้นกับนายจ้างออกระเบียบออกมาครับ จะกำหนดอย่างไรก็ได้ จ่ายเงินหรือไม่ก็ได้ครับ

ผู้แสดงความคิดเห็น ที่ปรึกษา วันที่ตอบ 2012-03-02 13:14:34


ความคิดเห็นที่ 2 (3278841)

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ดีๆ

ผู้แสดงความคิดเห็น พนักงานผู้ไม่รู้กฏหมาย วันที่ตอบ 2012-03-02 15:07:54


ความคิดเห็นที่ 3 (3279259)

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ...

นายจ้างให้เซ็นต์ใบลาออกจากบริษัทที่ 1 แล้วให้เขียนใบสมัครใหม่บริษัทที่ 2 ซึ่งทั้ง 2 บริษัทนี้เจ้าของเดียวกัน โดยอ้างว่าต้องใช้แนบประกันสังคม แต่โทรสอบถามที่ประกันสังคมแล้วว่าไม่ต้องใช้ อยากถามว่าถ้ามีการเซ็นต์ใบลาออกเราก็ต้องเสียสิทธิทุึกอย่างในการเป็นพนักงานใช่หรือไม่คะ แล้วเจ้านายคิดว่าเราไม่รู้ หาเหตุอ้างต่างๆ นาๆ เราควรทำอย่างไรดีคะ ขอบคุณค่ะ

ผู้แสดงความคิดเห็น พนักงานที่กำลังลำบาก วันที่ตอบ 2012-03-06 16:40:46


ความคิดเห็นที่ 4 (3279281)

เสียครับ เพราะหากลาออกจากที่เก่า สิทธิต่างๆ ก็จะหมดไปทันทีที่ลาออก อายุงานก็หมดไป เขียนใบสมัครที่ใหม่ก็จต้องเป็นพนักงานใหม่ นับอายุงานกันใหม่ หากนายจ้างเลิกจ้างภายใน 120 วัน ก็ไม่ต้องจ่ายค่าชดเชยตามกฎหมาย คุณอจทำงานมา 10 ปี เมื่อลาออกก็ไม่ได้รับค่าชดเชยที่สมควรได้รับ 10 เท่าของเงินเดือน ไปเขียนสมัครงานใหม่ หากโดนเลิกจ้างภายใน 120 วัน นายจ้างก็ไม่ต้องจ่ายเงินซักกะบาทครับ 

 

ผู้แสดงความคิดเห็น ที่ปรึกษา วันที่ตอบ 2012-03-06 20:22:28


ความคิดเห็นที่ 5 (4075531)

ตัวอย่าง สมุนไพรรักษาหอบหืด ได้แก่ ปีบ หรือที่ทางเหนือเรียกว่า กาซะลอง,หนุมานประสานกาย หรือสังกรณี,นอกจากนี้ "รางจืด" และ "ชุมเห็ดเทศ"

ผู้แสดงความคิดเห็น chairgy วันที่ตอบ 2016-09-26 10:51:11



[1]


แสดงความคิดเห็น
ความคิดเห็น *
ผู้แสดงความคิดเห็น  *
อีเมล 
ไม่ต้องการให้แสดงอีเมล


Copyright © 2010 All Rights Reserved.