หยุดผลิตเพราะผลกระทบจากน้ำท่วม


ขอสอบถาม ดังนี้ค่ะ
1. เนื่องจากผลกระทบจากน้ำท่วม (บริษัทไม่ได้ท่วม แต่ลูกค้าท่วม)  ทำให้ลูกค้าลดการสั่งซื้อลงอย่างมาก จนอาจทำให้บริษัทต้องหยุดการผลิตในบางวัน หรืออาจเป็นเดือน ในกรณีนี้บริษัทจะให้พนักงานหยุดงานและไม่จ่ายค่าจ้างได้หรือไม่ ? หรือต้องดำเนินการอย่างไร
 
ข้อเท็จจริงคือ บริษัทมีกำไรมาตลอดตั้งแต่ต้นปีแต่เพิ่งได้รับผลกระทบจากการที่ลูกค้าสั่งของลดลงในตอนนี้ อาจจะส่งผลให้บริษัทขาดทุน  หรืออาจจะไม่ส่งผลมากขนาดนั้น อาจยังมีกำไรอยู่บ้างเพราะกำไรสะสมตั้งแต่ต้นปี
 
2. ในกรณีที่บริษัทต้องปิดทำการ ไม่สามารถผลิตได้ เพราะโดนน้ำท่วม  บริษัทต้องจ่ายค่าจ้างอยู่หรือไม่ 
 
3. ถ้าบริษัทหยุดการผลิต แต่พนักงานส่วนสำนักงาน หรือส่วนบริการลูกค้ายังต้องมาทำงาน  อย่างนี้จะลดค่าจ้างหรือไม่จ่ายค่าจ้างเฉพาะส่วนผลิตได้หรือไม่
 
4. ลุกจ้างรายวัน จะได้รับค่าจ้างหรือไม่คะ ในวันที่รัฐบาลประกาศให้หยุดพิเศษ

ขอบคุณมากค่ะ



ผู้ตั้งกระทู้ อรวีร์ :: วันที่ลงประกาศ 2011-10-26 16:39:23


[1]

ความคิดเห็นที่ 1 (3267696)

1. หากนายจ้างน้ำไม่ได้ท่วม แต่ไม่มีการผลิต หรือผลิตน้อยลงเพราะลูกค้าล้มหายตายจากจากสภาวะน้ำท่วมไปหมดเช่นนี้ คุณสามารถกำหนดให้พนักงานหยุดงานได้ โดยใช้มาตรา 75 พรบ คุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 และ 2551 โดยสามารถกำหนดให้พนักงานหยุดงานเพียงบางส่วนได้ โดยสามารถจ่ายเงิน 75% ของค่าจ้างตามกฎหมาย และหากต้องมีการผลัดเปลี่ยนมาทำงานกัน คนที่มาทำงานก็จ่าย 100% ที่ไม่มาทำงานจ่าย 75% วิธีการคือแจ้งให้พนักงานและพนักงานตรวจแรงงานทราบล่วงหน้า 3 วันทำการ เหตุการณ์น้ำท่วมนั้นสามารถเข้าข่ายมาตรา 75 ได้ สำหรับยอดการผลิตที่ลดลง ตามคำพิพากษาศาลฎีกาที่ 5266/2548 และ 8678/2548

2. หากบริษัทโดนน้ำท่วม ปัจจุบันนี้นายจ้างก็ไม่จ่ายค่าจ้างคับ แต่หากพูดตามข้อเท็จจริงแล้ว ทุกคนเดือดร้อน แต่บริษัท ต้องเปิดทำการต่่อไปหลังน้ำลด ก็คงต้องมีพนักงานทำงานหากท่านไม่จ่ายเงินหรือรักษาไว้ ท่านก็อาจประสพปัญหาเรื่องการฟื้นฟูหลังน้ำลด พวกที่เป็นคนที่ชำนาญการก็จะหายไปหมดครับ

3. คนที่มาทำงานก็ต้องจ่ายค่าจ้าง เต็มครับ

4. ไม่ได้ครับ วันหยุดที่พนักงานรายวันจะได้รับค่าจ้าง มีเพียงวันหยุดพักผ่อนประจำปี วันหยุดตามประเพณีเท่านั้นครับ รัฐประกาศวันหยุดเพื่อให้พนักงานของรัฐหยุดครับ ประกาศให้เอกชนทราบ เพื่อไม่ต้องไปติดต่อราชการ ส่วนเอกชนมีวันหยุดตามกฎหมายอยู่แล้วครับดังนั้นพนักงานรายวันจะไม่ได้รับค่าจ้างในวันดังกล้าว

ผู้แสดงความคิดเห็น ที่ปรึกษา วันที่ตอบ 2011-10-28 08:24:40


ความคิดเห็นที่ 2 (3267719)

คำตอบข้อที่ 2 สรุปได้ว่าต้องจ่ายค่าจ้าง หรือไม่ต้องจ่ายค่าจ้างค่ะ

ตามที่ได้อ่าน คำตอบข้อที่ 2เข้าใจว่า หากบริษัทโดนน้ำท่วม แล้วนายจ้างไม่จ่ายค่าจ้าง ก็ไม่ผิดกฎหมายใช่รึป่าวค่ะ

 

ขอบคุณค่ะ

ผู้แสดงความคิดเห็น ตะวัน วันที่ตอบ 2011-10-28 12:51:59


ความคิดเห็นที่ 3 (3267729)

ขอบคุณมากค่ะ ที่ให้ความกระจ่างเสมอ

 

ผู้แสดงความคิดเห็น อรวีร์ วันที่ตอบ 2011-10-28 16:37:53


ความคิดเห็นที่ 4 (3267928)

รอฟังคำตอบเหมือนกันครับ

ผู้แสดงความคิดเห็น G วันที่ตอบ 2011-10-31 14:12:58


ความคิดเห็นที่ 5 (3267986)

ครับ หากไม่จ่ายก็ไม่ผิดกฎหมายครับ ปัจจุบันนี้นายจ้างให้ไปรับความช่วยเหลือจากรัฐบาลครับ สัญญาจ้างแรงงานเป็นสัญญาต่างตอบแทน หากมาทำงานก็ต้องจ่ายค่าจ้าง หากไม่มาทำงานก้ไม่ต้องจ่ายค่าจ้างครับ

ผู้แสดงความคิดเห็น ที่ปรึกษา วันที่ตอบ 2011-11-01 07:47:04



[1]


แสดงความคิดเห็น
ความคิดเห็น *
ผู้แสดงความคิดเห็น  *
อีเมล 
ไม่ต้องการให้แสดงอีเมล


Copyright © 2010 All Rights Reserved.