คณะกรรมการลูกจ้าง


เมื่อมีการเลิกสหภาพแรงงาน อยากทราบว่า กรรมการลูกจ้างทั้งคณะที่แต่งตั้งโดยสหภาพแรงงาน จะสิ้นสภาพไปด้วยหรือไม่?



ผู้ตั้งกระทู้ สมนึก (saisueb-at-hotmail-dot-com) :: วันที่ลงประกาศ 2011-10-11 15:16:50


[1]

ความคิดเห็นที่ 1 (3266343)

การสิ้นสุดวาระของกรรมการลูกจ้าง ตามมาตรา 48 พรบ แรงงานสัมพนธ์ 2518 ไม่มีเรื่องว่าหากกรรมการที่ได้รับการแต่งตั้งโดยสหภาพแรงงาน เมื่อไม่มีสหภาพแล้ว กรรมการจะสิ้นสุดไปด้วย มีเพียง 7 ข้อเท่านั้น แม้สหภาพหมดวาระไป กรรมการลูกจ้างซึ้งมาจากกฎหมายคนละมาตรา ก็ยังคงอยู่ครับ จนกว่าจะหมดวาระไป แต่ก็มีข้อควาใน (5) ของมาตรานี้ ที่ให้ลูกจ้างเกินกึ่งหนึ่งของลูกจ้างทั้งหมดมีมติให้กรรมการลูกจ้างพ้นสภาพไปได้ ก็สามารถทำได้ครับ

ลองให้พนักงานเข้าชื่อเกินกว่ากึ่งหนึ่ง มีมติให้กกรมการลูกจ้าง ทั้งหมดพ้นวาระไปก็สามารถทำได้ครับ หากไม่มีการเลือกตั้งซ่อมเข้ามา ไม่ว่าด้วยเหตุใดก็ตาม กรรมการลูกจ้างก็จะไม่มีในสถานประกอบการนั้นต่อไป 

ผู้แสดงความคิดเห็น ที่ปรึกษา วันที่ตอบ 2011-10-13 08:57:35



[1]


แสดงความคิดเห็น
ความคิดเห็น *
ผู้แสดงความคิดเห็น  *
อีเมล 
ไม่ต้องการให้แสดงอีเมล


Copyright © 2010 All Rights Reserved.