การกำหนดคุณสมบัติของลูกจ้างที่จะรับเข้าทำงานขัดรธน?


การกำหนดคุณสมบัติของลูกจ้างที่จะรับเข้าทำงาน ขัดต่อรัฐธรรมนูญ มาตรา 30 หรือไม่



ผู้ตั้งกระทู้ peem :: วันที่ลงประกาศ 2010-02-15 10:29:27


[1]

ความคิดเห็นที่ 1 (3154881)

รัฐธรรมนูญมาตรา 30 พูดถึงการมีสิทธิเท่าเทียมกันคนทุกคนตามกฎหมาย แต่ในเรื่องของการรับเข้าทำงานนั้นงานแต่ละงานมีคุณสมบัติหรือความต้องการอยู่ เช่น การศึกษา ประสพการณ์ งานบางอย่างต้องเพศใดเพศหนึ่งทำเท่านั้น ดังนั้นหาก นายจ้างประกาศว่ามีคุณสมบัติอะไร หรือ ต้องการแบบใด เรารู้ว่าเราไม่มีคุณสมบุติตามนั้น เราก็ไม่สมัครไป ก็จะเป็นการไม่เสียเวลา ทั้งบริษัทและผู้สมัคร 

หลายแห่งมีข้อกำหนดของมาตรฐานต่างๆ เช่น SA 8000 หรือ มรท 8001 ที่ไม่ประกาศคุณสมบัติที่เป็นการกีดกันไว้ แต่ภายในเองก็มีคุณสมบัติที่ต้อง screen ใบสมัครเหมือนกัน

ผู้แสดงความคิดเห็น ที่ปรึกษา วันที่ตอบ 2010-02-16 08:55:16



[1]


แสดงความคิดเห็น
ความคิดเห็น *
ผู้แสดงความคิดเห็น  *
อีเมล 
ไม่ต้องการให้แสดงอีเมล


Copyright © 2010 All Rights Reserved.