เตรียมรับมือกับนายจ้างหัวหมอ


ผมทำงานเป็นพนักงานประจำ อายุงาน 3ปี 10เดือน รับเงินเดือน 12500  คือผมจะลาออกอ่ะครับ แต่ออกตอนกลางเดือน คือวันที่ 15 (บริษัทตัดวิกทุกวันที่ 25)


ถามว่า บริษัทจะต้องจ่ายค่าแรงให้ผม โดยคิดตั้งแต่วันที่ 26-15 คือจำนวน 20 วัน (หยุดวันอาทิตย์ก็รวม) หรือ บริษัทเค้าจะคิดเฉพาะวันที่ผมทำงานจริง คือไม่รวมวันหยุด(วันอาทิตย์) และวันลากิจ(สิทธิ์การลากิจยังมี)


ขอความกรุณาผู้รู้ตอบทีครับ


***กรณีแบบนี้ มีระบุไว้ในกฎหมายแรงงานรึป่าวครับ มาตราไหนครับ อยากได้เพื่อไว้อ้างอิง


ขอบคุณมากครับ



ผู้ตั้งกระทู้ พนักงานดีเด่นปี2550 :: วันที่ลงประกาศ 2009-05-22 18:43:11


[1]

ความคิดเห็นที่ 1 (3011617)

ค่าจ้างตอบแทนการทำงาน นายจ้างต้องจ่ายให้แก่ลูกจ้างตามกำหนดเวลา(มาตรา๗๐)  การรลาออกต้องทำตามระเบียบบริษั?ต้องมีการแจ้งล่วงหน้า(มาตรา๑๗)  ได้รับค่าจ้างเป็นรายเดือน การคำนวณค่าจ้างให้นับรวมวันหยุดด้วย  สำหรับค่าจ้างในวันลากิจนายจ้างจะจ่ายหรือไม่ เป็นไปตามระเบียบบริษัืท

ผู้แสดงความคิดเห็น แอ วันที่ตอบ 2009-05-23 09:11:45


ความคิดเห็นที่ 2 (3011719)

ขอบคุณมากๆเลยครับคุณแอ

เดี๋ยวผมจาเข้าไปดูในกฎหมายแรงงานมาตรา 70 เพิ่มเติม

เออออ...ว่าแต่ว่าจาดูได้จากที่ไหนอ่ะครับ

ผู้แสดงความคิดเห็น พนักงานดีเด่นปี2550 วันที่ตอบ 2009-05-23 12:20:17


ความคิดเห็นที่ 3 (3011977)

google สิครับ ห้องสมุดที่ใหญ่ที่สุดในโลกมนุษย์

ผู้แสดงความคิดเห็น espresso_29@HR วันที่ตอบ 2009-05-24 09:25:53


ความคิดเห็นที่ 4 (3012040)

พระราบัญญัติคุ้มครองแรงงาน เข้าเวบกรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานก็ได้

ผู้แสดงความคิดเห็น แอ วันที่ตอบ 2009-05-24 13:23:22



[1]


แสดงความคิดเห็น
ความคิดเห็น *
ผู้แสดงความคิดเห็น  *
อีเมล 
ไม่ต้องการให้แสดงอีเมล


Copyright © 2010 All Rights Reserved.