ออกจากงาน ก่อนสัญญาห้ามออกจากงาน


บริษัทของผม มีสัญญาว่า ผมต้องทำงานให้บริษัทเป็นเวลา10ปี โดยที่บริษัทต้องส่งผมไปเทรน เบื้องต้นเพื่อทำงานให้บริษัท โดยมูลค่าการเทรน ประมาณ 7 แสนบาท ที่บริษัทออกให้ ซึ่งเป็นการเทรนเฉพาะทาง นำไปประกอบวิชาชีพอื่นไม่ได้ ถ้าผมออกก่อนต้องจ่ายชดเชย 4 ล้านบาท (ลดหย่อนตามปีที่ทำงาน)

แล้วทีนี้ ตอนนี้ผมอยู่กับบริษัทมา 7 ปีแ้ล้ว ถ้าออก แปลว่าเหลืออีก3ปี ต้องจ่ายชดเชย 1.2 ล้านบาท แต่ทีนี้ ตอนนีั้บริษัทผม จะย้าย Office จาก สุวรรณภูมิ(สมุทรปราการ) ไปเป็น ดอนเมือง(กทม) ถ้ากรณีนี้ ผมออกก่อน เพราะไม่สะดวก จะย้ายไปตามบริษัท ผมจะต้องจ่ายชดเชยไหมครับ? เพราะบริษัทย้าย แล้วผมไม่ได้ต้องการจะย้ายตาม



ผู้ตั้งกระทู้ โจ :: วันที่ลงประกาศ 2012-06-25 20:13:34


[1]

ความคิดเห็นที่ 1 (3290843)

การย้ายสถานประกอบการไปตั้งสถานที่ใหม่เป็นกฎหมายคุ้มครองแรงาน พ.ศ. 2541 มาตรา 120 คุณสามารถไปร้องขอให้นายจ้างจ่ายให้ตามนี้ได้ แต่กไม่ห้ามที่นายจ้างจะฟ้องร้องคุณตามสัญญาที่มีอยู่ได้ ลองคุยกับนายจ้างดู น่าจะดีกว่าครับ

ผู้แสดงความคิดเห็น ที่ปรึกษา วันที่ตอบ 2012-06-27 14:57:46



[1]


แสดงความคิดเห็น
ความคิดเห็น *
ผู้แสดงความคิดเห็น  *
อีเมล 
ไม่ต้องการให้แสดงอีเมล


Copyright © 2010 All Rights Reserved.