ปัญหาการลาป่วย


ผมขอเรียนปรึกษาปัญหาแรงงานดังนี้

1.กรณีพนักงานหยุดงาน 1-2 วันและแจ้งว่าป่วย โดยไม่มีเอกสารและหลักฐานอื่นใด หากบริษัทไม่เชื่อ จะถือว่าพนักงานผู้นั้นขาดงานและลงโทษได้หรือไม่ ?

2.จากข้อ 1.ใครต้องเป็นผู้พิสูจน์ ระหว่างพนักงานที่ไม่มีหลักฐานต้องเป็นผู้พิสูจน์ว่าป่วยจริง หรือ บริษัทฯต้องเป็นฝ่ายพิสูจน์ว่าลูกจ้างไม่ได้ป่วยจริง จึงจะลงโทษได้

3.จากข้อ 1.ถ้าลงโทษได้จะขัดหรือแย้งต่อ พ.ร.บ.แรงงาน 2541 มาตรา 32 หรือไม่ ?

ขอบพระคุณมากครับ



ผู้ตั้งกระทู้ หนุ่ม (thotsapol_kcn-at-hotmail-dot-com) :: วันที่ลงประกาศ 2008-12-06 14:44:25


[1]

ความคิดเห็นที่ 1 (2946979)

1. ลูกจ้างลาป่วยโดยไม่มีหลักฐานประกอบจะถือเป็นการละทิ้งหน้าที่และลงโทษทางวินัยได้หรือไม่ มิได้ขึ้นอยู่กับนายจ้างเชื่อหรือไม่ หากแต่ขึ้นอยู่กับข้อเท็จจริงที่ฟังเป็นยุติว่า ลูกจ้างป่วยจริงหรือไม่ต่างหาก

2. การพิจารณาโทษทางวินัยของนายจ้างหรือ  การพิจารณาคดีในศาลแรงงานใครมีหน้าที่พิสูจน์ไม่สำคัญ สำคัญที่ว่า สิ่งที่นายจ้างเชื่อศาลเห็นด้วยหรือไม่ ?

3. หากข้อเท็จจริงฟังเป็นยุติว่า ลูกจ้างมิได้ป่วยจริง ลูกจ้างย่อมถูกลงโทษทางวินัย การไม่ป่วยจริงลูกจ้างย่อมไม่มีสิทธิลาป่วยตาม ม. 32 การลงโทษทางวินัยย่อมไม่ขัดต่อมาตราดังกล่าว

ผู้แสดงความคิดเห็น webmaster วันที่ตอบ 2008-12-06 22:42:18



[1]


แสดงความคิดเห็น
ความคิดเห็น *
ผู้แสดงความคิดเห็น  *
อีเมล 
ไม่ต้องการให้แสดงอีเมล


Copyright © 2010 All Rights Reserved.